หลังจากสะสมแต้มบัตรเครดิตเป็นเวลายาวนาน และกดแลกแต้มเป็น ROP ได้ประมาณ 80,000 คะแนน จึงตัดสินใจแลกเป็นบัตรโดยสารชั้น Royal Silk Business Class เที่ยวบิน TG658 จาก BKK -> ICN และขากลับ ICN -> BKK โดยใช้คะแนน 75,000 ROP และเสียค่าภาษีเพิ่มเพียง 4,360 บาท
หมายเหตุ เนื่องจากไม่ได้ตั้งใจจะรีวิวตั้งแต่แรกเลยถ่ายภาพมาน้อย ดังนั้นขอเป็น Mini Review สั้นๆนะครับ
ที่สนามบินสุวรรณภูมิ หากโดยสารด้วยสายการบินไทย และเป็น Business Class หรือ First Class สามารถมาเช็คอินและโหลดกระเป๋าที่แถว A ได้เลยนะครับ ซึ่งแยกกับตั๋วประเภทอื่นๆ จึงทำให้ไม่ต้องต่อแถวนาน
สำหรับการบินไทย จะเรียก Business Class ว่า Royal Silk ส่วน First Class จะเรียกว่า Royal First
![](https://eif.nat.in.th/wp-content/uploads/2019/04/Business-Class-TG_๑๙๐๔๓๐_0038-1024x498.jpg)
สำหรับชั้น Royal Silk จะได้น้ำหนักกระเป๋า 40 กิโลกรัม หลังจากโหลดกระเป๋า และรับ Boarding Pass เรียบร้อยแล้ว ผู้โดยสารชั้นนี้จะมีช่องผ่านจุด Security Check และ ตม. แยกพิเศษ ผมใช้เวลาเพียง 5 นาที ก็เข้าไปเลานจ์ด้านในได้เลย แทบไม่มีคิวครับ
![](https://eif.nat.in.th/wp-content/uploads/2019/04/Business-Class-TG_๑๙๐๔๓๐_0037-1024x498.jpg)
![](https://eif.nat.in.th/wp-content/uploads/2019/04/Business-Class-TG_๑๙๐๔๓๐_0036-1024x498.jpg)
หลังจากผ่าน ตม. มาแล้ว จะเจอทางลงไปเลานจ์ของการบินไทยเลย ซึ่งโดยทั่วไปแล้วหากผ่านช่องทาง ตม. ปกติต้องเดินมาระยะหนึ่งถึงจะเจอเลานจ์ของการบินไทยครับ
![](https://eif.nat.in.th/wp-content/uploads/2019/04/Business-Class-TG_๑๙๐๔๓๐_0034-1024x498.jpg)
หรือใครจะช้อปปิ้งที่ Duty Free ก่อนก็ใกล้นิดเดียว
![](https://eif.nat.in.th/wp-content/uploads/2019/04/Business-Class-TG_๑๙๐๔๓๐_0035-1024x498.jpg)
ภายเลานจ์ของการบินไทย จะมีอาหารและเครื่องดื่มให้บริการ มีบริการนวด และสปา รวมทั้งมีห้องน้ำด้วยครับ
และแล้วก็ได้เวลาขึ้นเครื่องครับ
TG658 (BKK -> ICN)
สำหรับขาไป ผมโดยสารในเที่ยวบิน TG658 จาก BKK -> ICN โดยใช้เครื่องบินประเภท Airbus A350-900 เที่ยวบินนี้จะมีบริการ Wifi ให้บริการ สำหรับ Business Class จะได้เน็ตฟรี 20MB และซื้อเพิ่มได้ครับ
หากใครชอบความเป็นส่วนตัว หรือเดินทางคนเดียว แนะนำให้เลือกนั่งริมซ้ายหรือขวาของเครื่องก็ได้ครับ เพราะเป็นเก้าอีกเดี่ยว แต่หากเลือกตรงกลางจะเป็นเก้าอีกคู่ 2 คน ในภาพผมเลือกนั่งที่ 12A
![](https://eif.nat.in.th/wp-content/uploads/2019/04/tg-a350-c-seatmap.jpg)
![](https://eif.nat.in.th/wp-content/uploads/2019/04/Business-Class-TG_๑๙๐๔๓๐_0001-1024x768.jpg)
![](https://eif.nat.in.th/wp-content/uploads/2019/04/Business-Class-TG_๑๙๐๔๓๐_0002-1024x768.jpg)
![](https://eif.nat.in.th/wp-content/uploads/2019/04/Business-Class-TG_๑๙๐๔๓๐_0012-498x1024.jpg)
บนเครื่องมีอาหารและเครื่องดื่มให้เลือกมากมาย ดูรายการตามภาพข้างล่างครับ
มาดูถุง Amenity Kit กันบ้างครับ
TG655 (ICN -> BKK)
ขากลับ ผมขึ้นเครื่องที่ Terminal 1 สนามบิน Incheon ประเทศเกาหลีใต้ โดยที่นี่จะเปิดให้เช็คอินก่อนเครื่องออก 3 ชั่วโมง สำหรับ Business Class จะมีแถวสำหรับเช็คอินแยกต่างหาก แต่จะไม่มีช่องผ่านตม.เหมือนที่สนามบินสุวรรณภูมิครับ
คำแนะนำ ถ้าใครนั่งชั้นประหยัด หรือ Economy Class ให้ทำ Internet Check-In มาก่อน เพราะจะมีแถวแยกเหมือนชั้น Business Class ครับ
![](https://eif.nat.in.th/wp-content/uploads/2019/04/Business-Class-TG_๑๙๐๔๓๐_0055-576x1024.jpg)
สำหรับขากลับผมโดยสารในเที่ยวบิน TG655 จาก ICN -> BKK โดยใช้เครื่องบินประเภท Boeing B777-300 ซึ่งจะเป็นเครื่องรุ่นเก่า จึงไม่มีที่นั่งเดี่ยวเหมือนขามา และรอบนี้ผมเลือก 12B
โดยส่วนตัวมองว่าแม้จะเก่าแต่ที่นั่งค่อนข้างกว้างและไม่อึดอัด แต่ถ้าคนนั่งติดหน้าต่างหรือนั่งตรงกลาง จะไม่สะดวกในการเข้าออกครับ
![](https://eif.nat.in.th/wp-content/uploads/2019/04/b777.jpg)
สำหรับชั้น Business Class การบินไทย จะใช้เลานจ์ของ Asiana Lounge ใกล้กับ Gate 26
ลืมถ่ายภาพที่นั่งขากลับมาจึงเอารูปจากเว็บมาให้ดูครับ
![](https://eif.nat.in.th/wp-content/uploads/2019/04/06B4967F-8BB5-4898-9398-17431BF23056-1024x682.jpg)
มาดูอาหารบนเครื่องกัน